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DIBAJI 

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi imekuwa ikitoa elimu ya mpiga kura nchini, 

kuratibu na kusimamia taasisi na asasi za kiraia zinazotoa elimu hiyo wakati wa 

uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Mwongozo wa Elimu ya Mpiga 

Kura wa uboreshaji wa Daftari, umeandaliwa na Tume ili kuwezesha taasisi na asasi 

zilizopata kibali cha kutoa elimu iliyokusudiwa na Tume.  

Mwongozo huu, umefafanua namna ya utoaji wa elimu na mambo muhimu kuhusu 

mchakato wa uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ikiwa ni pamoja na 

sifa za kuandikishwa, muda wa uandikishaji, uwekaji wazi wa Daftari la Awali la 

Wapiga Kura, watendaji wa uandikishaji, wadau wa uandikishaji na njia za utoaji 

elimu ya mpiga kura. 

Lengo la Mwongozo ni kuwaongoza waelimishaji na kuhakikisha kuwa elimu 

wanayoitoa inakidhi matakwa ya Katiba, sheria, kanuni, miongozo na maelekezo 

yanayotolewa na Tume. Ni matarajio ya Tume kuwa Mwongozo huu utawawezesha 

waelimishaji kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na uadilifu. 

 

 

Jaji (Rufaa) Jacobs C. M. Mwambegele 

MWENYEKITI 
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SURA YA KWANZA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

1.0 UTANGULIZI 

Sura hii inaelezea historia ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi tangu ilipoanzishwa 

mwaka 1993, dira, dhima, maadili ya msingi, majukumu ya Tume, sheria 

zinazosimamia uchaguzi Tanzania, Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi na 

mzunguko wa uchaguzi. 

1.1 Malengo ya Sura ya Kwanza 

Mwisho wa sura hii mwelimishaji aweze kuelewa kuhusu: - 

(i) historia ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi; 

(ii) dira na dhima;  

(iii) maadili ya msingi; 

(iv) majukumu ya Tume;  

(v) sheria zinazosimamia uchaguzi Tanzania; na 

(vi) mzunguko wa uchaguzi. 

Mambo muhimu ya kuzingatia: 

 Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 

 Sheria zinazohusiana na masuala ya uchaguzi 

 Kanuni za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura za Mwaka 2024 

 Dira na Dhima 

 Maadili ya Msingi  

 Majukumu ya Tume 

 

1.2 Historia ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 

Mwaka 1991, aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Hayati Ali 

Hassan Mwinyi aliteua Tume chini ya Uenyekiti wa Hayati Jaji Mkuu Mstaafu Francis 

Nyalali. Madhumuni ya Tume hiyo ilikuwa ni kukusanya maoni ya wananchi juu ya 

kuendelea na mfumo wa chama kimoja au kuwa na mfumo wa vyama vingi vya siasa. 
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Kutokana na ripoti ya Tume hiyo, ibara ya 3(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977, ilirekebishwa na kufanya Tanzania kuwa Taifa linalofuata 

mfumo wa vyama vingi vya siasa.  

Vilevile, Sheria ya Vyama vya Siasa, (Na.5 ya 1992) ilitungwa ili kuwezesha usajili wa 

vyama vya siasa. Pia, Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, (Na.1 ya 1985) na Sheria ya 

Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, (Na.4 ya 1979) zilirekebishwa ili kuondokana na mfumo 

wa chama kimoja na kuruhusu kufanyika kwa Uchaguzi chini ya mfumo wa vyama 

vingi vya siasa. Baada ya marekebisho hayo, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilianzishwa 

tarehe 13 Januari, 1993.  

Aidha, mwaka 2021 ulifanyika Mkutano wa Wadau wa Kujadili Hali ya Demokrasia 

ya Vyama Vingi vya Siasa nchini Tanzania. Pamoja na mambo mengine, mkutano huo 

ulitoka na azimio la kuboresha mfumo wa uchaguzi nchini. Hivyo, tarehe 23 Desemba 

2021, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 

Hassan aliunda kikosi kazi cha kutathmini hali ya demokrasia ili kutoa mapendekezo 

ya kuboresha masuala ya demokrasia na hali ya kisiasa nchini.  

Kikosi kazi, kilitoa mapendekezo ya kufanyika kwa maboresho ya Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343 na Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. 

Maboresho hayo yalisababisha kutungwa kwa Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya 

Uchaguzi Na.2 ya Mwaka 2024 na Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 

Na.1 ya Mwaka 2024. Kufuatia kutungwa kwa Sheria hizo, jina la Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi lilibadilika na kuwa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi.  

1.3 Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi  

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi imeanzishwa kwa mujibu wa ibara ya 74(1) ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Kwa kuzingatia 

masharti ya ibara ya 74(7) na (11) ya Katiba na kifungu cha 6(1) cha Sheria ya Tume 

Huru ya Taifa ya Uchaguzi Na.2 ya Mwaka 2024, Tume ni idara huru inayojitegemea 

na inafanya maamuzi yake rasmi kuhusu utekelezaji wa majukumu yake kwa vikao. 

Katika kutekeleza majukumu yake ya kikatiba, Tume haitalazimika kufuata amri au 

maagizo ya mtu yeyote au idara yoyote ya Serikali au maoni ya chama chochote cha 

siasa. 
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1.4 Dira, Dhima na Maadili ya Msingi 

Katika kutekeleza majukumu yake, Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inaongozwa na 

Dira na Dhima pamoja na Maadili ya Msingi. 

1.4.1 Dira  

Uwepo wa mfumo wa uchaguzi unaoaminika na unaohakikisha chaguzi huru na haki. 

1.4.2 Dhima 

Kusimamia na kuratibu uendeshaji wa uchaguzi kwa kuzingatia sheria ili kuimarisha 

demokrasia kwa manufaa ya wananchi, vyama vya siasa na wagombea. 

1.4.3 Maadili ya Msingi 

Katika kutekeleza majukumu yake, Tume inazingatia maadili ya msingi yafuatayo: - 

(i) uwajibikaji; 

(ii) uadilifu; 

(iii) ushirikishwaji; 

(iv) uwazi; 

(v) kutopendelea; na 

(vi) weledi. 

1.5 Majukumu ya Tume 

Majukumu ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi yameainishwa katika ibara ya 74(6) na 

78 za Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 zikisomwa pamoja 

na kifungu cha 10 cha Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Na.2 ya Mwaka 

2024. Majukumu hayo ni: -  

(i) kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa 

Rais na Wabunge katika Jamhuri ya Muungano na Madiwani kwa Tanzania 

Bara; 

(ii) kusimamia na kuratibu uendeshaji wa uchaguzi wa Rais na Wabunge wa 

Jamhuri ya Muungano na Uchaguzi wa Madiwani kwa Tanzania Bara; 

(iii) kuchunguza mipaka na kuigawa Jamhuri ya Muungano katika maeneo 

mbalimbali kwa ajili ya uchaguzi wa Wabunge; 
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(iv) kuteua na kuwatangaza Wabunge Wanawake wa Viti Maalum katika Jamhuri 

ya Muungano na Madiwani Wanawake wa Viti maalum kwa Tanzania Bara; 

(v) kuandaa na kusimamia kanuni za maadili ya uchaguzi; 

(vi) kutoa elimu ya mpiga kura nchini; 

(vii) kuratibu na kusimamia taasisi na asasi zinazotoa elimu ya mpiga kura; 

(viii) kualika na kusajili waangalizi wa uchaguzi; 

(ix) kuajiri au kuteua watumishi na watendaji wa Tume kwa kadri itakavyohitajika 

kwa kuzingatia masharti ya sheria ya Utumishi wa Umma na masharti mengine 

yatakayowekwa na Tume; na 

(x) kutekeleza majukumu mengine yoyote kama yalivyoainishwa kwenye Katiba 

au sheria nyingine yoyote. 

1.6 Sheria zinazosimamia Uchaguzi Tanzania 

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi katika kutekeleza majukumu yake ya kusimamia na 

kuratibu shughuli za uchaguzi itazingatia: - 

(i) Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977; 

(ii) Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Na.2 ya Mwaka 2024 na kanuni 

zake; na 

(iii) Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024 na 

kanuni zake. 

Pamoja na sheria tajwa, wakati wa utekelezaji wa majukumu yake, Tume huzingatia 

sheria zifuatazo: - 

(i) Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287; 

(ii) Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288; 

(iii) Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura ya 258; 

(iv) Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 278;  

(v)  Sheria ya Uraia, Sura ya 357; na 

(vi) Sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge pale itakapohitajika. 
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1.7 Mzunguko wa Uchaguzi 

Ibara ya 42(2) na 65 za Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977, 

zinaelekeza kuwa uchaguzi mkuu ufanyike kila baada ya kipindi cha miaka mitano. 

Tume hutumia utaratibu wa mzunguko wa uchaguzi ambao umegawanya shughuli za 

uchaguzi katika awamu tatu ambazo ni kabla, wakati na baada ya uchaguzi. 

1.7.1 Kabla ya uchaguzi 

Katika awamu hii, shughuli zinazofanyika ni: - 

(i) maboresho na marekebisho ya sheria, kanuni na maelekezo; 

(ii) uandaaji wa maadili ya uchaguzi; 

(iii) uandaaji wa bajeti; 

(iv) ununuzi wa vifaa; 

(v) uteuzi wa watendaji; 

(vi) utoaji wa mafunzo kwa watendaji; 

(vii) uhakiki wa vituo vya kuandikisha wapiga kura; 

(viii) uandikishaji wa wapiga kura; 

(ix) uandaaji wa kalenda ya uchaguzi na mpango wa utekelezaji;  

(x) utoaji wa habari na elimu ya mpiga kura; na 

(xi) uhakiki na ugawaji wa majimbo ya uchaguzi. 

1.7.2 Wakati wa uchaguzi 

Katika awamu hii, shughuli zinazofanyika ni: - 

(i) uteuzi wa wagombea; 

(ii) usuluhishi wa migogoro ya uchaguzi; 

(iii) utoaji wa habari na elimu ya mpiga kura; 

(iv) uratibu wa kampeni za uchaguzi; 

(v) kusimamia na kuratibu utekelezaji wa maadili; 

(vi) usajili wa waangalizi wa uchaguzi; 

(vii) uchapishaji wa karatasi za kura; 
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(viii) mafunzo kwa watendaji wa uchaguzi; 

(ix) usambazaji wa vifaa vya uchaguzi; 

(x) upigaji kura; 

(xi) kuhesabu kura; 

(xii) kujumlisha kura; na 

(xiii) kutangaza matokeo. 

1.7.3 Baada ya uchaguzi 

Katika awamu hii, shughuli zinazofanyika ni: - 

(i) tathmini ya uchaguzi mkuu; 

(ii) kuandaa taarifa ya uchaguzi mkuu; 

(iii) kuandaa na kusimamia chaguzi ndogo; 

(iv) ukaguzi wa mapato na matumizi ya fedha na uhakiki wa vifaa vilivyotumika 

katika uchaguzi mkuu; 

(v) kuratibu kesi za uchaguzi; 

(vi) marekebisho ya sheria za uchaguzi; 

(vii) kupitia na kuboresha mipaka ya majimbo ya uchaguzi; 

(viii) kupitia na kuboresha mifumo ya uchaguzi; 

(ix) kupitia na kuboresha Daftari la Kudumu la Wapiga Kura; 

(x) kupitia na kuboresha muundo wa Tume; na 

(xi) kuandaa mpango kazi kwa ajili ya uchaguzi mkuu unaofuata. 

Maswali ya Tafakuri: 

1. Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi ni nini? 

2. Taja majukumu ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi. 

3. Taja sheria zinazosimamia uchaguzi Tanzania. 

4. Taja shughuli ambazo Tume huzifanya kabla, wakati na baada ya uchaguzi. 
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SURA YA PILI 

ELIMU YA MPIGA KURA 

2.0 UTANGULIZI 

Sura hii inaelezea kuhusu mamlaka ya Tume katika kutoa elimu ya mpiga kura, tofauti 

kati ya elimu ya mpiga kura na elimu ya uraia, ushirikiano wa Tume na wadau katika 

kutoa elimu ya mpiga kura, njia na zana zinazotumika kutoa elimu ya mpiga kura. 

2.1 Malengo ya Sura ya Pili 

Mwisho wa sura hii mwananchi aweze kuelewa: - 

(i) maana ya elimu ya mpiga kura;  

(ii) mamlaka ya Tume katika kutoa elimu ya mpiga kura; 

(iii) ushirikiano wa Tume na wadau wa uchaguzi;  

(iv) njia zinazotumika kutoa elimu ya mpiga kura; na 

(v) zana za elimu ya mpiga kura. 

 

Mambo muhimu ya kuzingatia: 

(i) Elimu ya mpiga kura 

(ii) Mamlaka ya Tume katika kutoa elimu ya mpiga kura 

(iii) Taasisi na asasi za kiraia  

(iv) Makundi mbalimbali 

(v) Njia zinazotumika kutoa elimu 

(vi) Zana za elimu ya mpiga kura 

 

2.2 Mamlaka ya Tume katika Kutoa Elimu ya Mpiga Kura 

Kifungu cha 10(1)(g) na (h) cha Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Na.2 ya 

Mwaka 2024 na kanuni ya 21 na 22 ya Kanuni za Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi ya 

Mwaka 2024 zimeipa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi mamlaka ya kutoa elimu ya 

mpiga kura nchini, kuratibu na kusimamia taasisi na asasi zinazotoa elimu hiyo. 

Jukumu hili limekuwa likitekelezwa na Tume kama ilivyoelekezwa kwa mujibu wa 

sheria. 
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2.3 Elimu ya Mpiga Kura 

Elimu ya mpiga kura ni elimu ambayo hutolewa kwa wananchi kwa lengo la 

kuwawezesha kuelewa taratibu za mchakato wa uboreshaji, wajibu wao na umuhimu 

wa kushiriki katika zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 

Vilevile, ni elimu isiyokuwa na hisia, ubaguzi wala itikadi za kisiasa, kidini au kikabila 

katika mchakato wa uboreshaji wa Daftari. 

Elimu hiyo hujibu maswali ya msingi ya mwananchi kama vile nani mwenye sifa ya 

kuandikishwa, wapi atajiandikisha au ataboresha taarifa zake, utaratibu wa kuboresha 

kwa njia ya mtandao ukoje, lini, muda gani, atarajie nini akifika katika kituo cha 

kujiandikisha, nani anapaswa kutoa taarifa za mpiga kura aliyepoteza sifa za kuwa 

kwenye Daftari na kwa nini mpiga kura atunze kadi yake. Elimu inapomfikia 

mwananchi kwa usahihi na kwa wakati inamuwezesha kuelewa utaratibu wa 

uboreshaji na hivyo kumfanya ashiriki vyema kwenye uboreshaji wa Daftari.  

2.4 Elimu ya Uraia 

Elimu ya uraia inahusu haki na wajibu wa raia katika nyanja za kisiasa, kiuchumi na 

kijamii. Elimu hiyo humjengea uwezo mwananchi kujitambua na kuzijua haki zake 

zinazomuwezesha kufanya maamuzi sahihi. Wakati wa uboreshaji wa Daftari, elimu 

ya uraia inamsaidia mwananchi kujua wajibu wake, haki yake, nafasi yake na 

umuhimu wa yeye kushiriki katika zoezi hilo.  

Elimu ya uraia ni tofauti na elimu ya mpiga kura ambayo inamuwezesha mwananchi 

kujua sifa za kuandikishwa kwenye Daftari, kujua wapi, lini na muda wa 

kujiandikisha au kuboresha taarifa na kujua taratibu zinazotakiwa kufuatwa 

anapokuwa katika kituo cha kujiandikisha.  

2.5 Ushirikishwaji wa Wadau wa Elimu ya Mpiga Kura   

Wadau wa elimu ya mpiga kura ni watu au taasisi ambazo kwa namna moja au 

nyingine zina mchango katika kufanikisha uboreshaji wa Daftari. Tume imekuwa 

ikishirikisha wadau mbalimbali wakati wa uboreshaji wa Daftari katika kuhakikisha 

kuwa kila mwananchi anapata elimu itakayomuwezesha kuzifahamu taratibu za 

uboreshaji ili aweze kushiriki vyema kwenye zoezi hilo. 

Wakati wa uboreshaji wa Daftari, Tume inashirikisha wadau mbalimbali. Wadau hao 

ni pamoja na wapiga kura, vyama vya siasa, taasisi na asasi za kiraia, vyombo vya 
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habari, maafisa habari wa halmashauri, waangalizi wa ndani wa uboreshaji, taasisi za 

dini, makundi mbalimbali kama vijana, wanawake, jamii za wafugaji, wavuvi, 

waokota matunda na wawindaji, watu wenye ulemavu, wasiojua kusoma na kuandika 

na wazee wa kimila.  

2.5.1 Mpiga kura 

Mpiga kura ni mtu aliyeandikishwa kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwa 

mujibu wa kifungu cha 81(1) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 

Na.1 ya Mwaka 2024. Aidha, kwa kuzingatia masharti ya ibara ya 5(1) ikisomwa 

pamoja na kifungu cha 9 cha Sheria hii, ili mtu aandikishwe kuwa mpiga kura ni 

lazima awe raia wa Tanzania aliyetimiza umri wa miaka 18 au ambaye atatimiza umri 

wa miaka 18 ifikapo tarehe ya uchaguzi mkuu.  

2.5.1.1 Wapiga kura wapya 

Kundi hili, kwa mujibu wa kifungu cha 9(2) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge 

na Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024, linajumuisha raia wa Tanzania waliotimiza umri 

wa miaka 18 au zaidi na ambao watatimiza miaka 18 ifikapo tarehe ya Uchaguzi Mkuu 

wa Mwaka 2025 na hawajapoteza sifa kwa mujibu wa sheria. 

2.5.1.2 Wapiga kura wanaoboresha taarifa  

Kundi hili linajumuisha wapiga kura waliopo kwenye Daftari wanaohitaji kubadili 

taarifa, waliohama kata au jimbo na wanaohitaji kurekebisha taarifa zao wakati wa 

uboreshaji.  

2.5.1.3 Wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika 

Kundi hili linajumuisha wapiga kura waliopoteza kadi na ambao kadi zao 

zimeharibika. Wapiga kura hao wanatakiwa kufika kituoni ili kupatiwa kadi mpya. 

2.5.2 Vyama vya Siasa 

Vyama vya siasa ni wadau muhimu katika zoezi la uboreshaji wa Daftari. Tume 

hufanya mikutano na viongozi wa vyama vya siasa vyenye usajili kamili ili kuwapa 

taarifa kuhusu uboreshaji wa Daftari na kupata maoni yao. Vyama hivyo vina wajibu 

wa kuwaelimisha na kuwahamasisha wanachama wao, wafuasi, mashabiki na 

wananchi kujitokeza kushiriki wakati wa uboreshaji wa Daftari. 
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2.5.3 Taasisi na asasi za kiraia 

Taasisi na asasi za kiraia ni wadau muhimu katika mchakato wa uchaguzi, Tume 

imekuwa ikiwashirikisha katika hatua mbalimbali za mchakato wa uchaguzi kwa 

kuwa wana uwakilishi katika sehemu kubwa ya jamii. Wakati wa zoezi la uboreshaji 

wa Daftari, wadau hawa hupewa mafunzo na kupatiwa Mwongozo unaotumika kutoa  

elimu ya mpiga kura ili wapate uelewa wa taratibu na miongozo itakayotumika. 

Tume hutoa kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura kwa taasisi na asasi za kiraia zenye 

nia ya kutoa elimu hiyo kwa kuzingatia vigezo, nakala muhimu zinazoambatishwa 

wakati wa maombi, taarifa za rasilimali watu na ratiba ya utekelezaji wa jukumu hilo: - 

(i) Vigezo vinavyotumika  

Ili taasisi na asasi za kiraia ziweze kupata kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura 

zinatakiwa kukidhi vigezo vifuatavyo: - 

a. iwe imesajiliwa kwa mujibu wa sheria za Tanzania; 

b. iwe imefanya kazi nchini kwa kipindi kisichopungua miezi sita tangu 

kusajiliwa kwake; 

c. ikiwa taasisi au asasi ya kiraia inahusisha watendaji wa kimataifa, 

miongoni mwa watendaji wake wakuu watatu, wawili wawe 

Watanzania; 

d. katika utendaji wake, iwe haijahusishwa na uchochezi au kuvuruga 

amani; 

e. iwe na uzoefu wa kutoa elimu ya mpiga kura; na 

f. iwe tayari kujigharamia katika kutoa elimu ya mpiga kura. 

(ii) Viambatisho muhimu 

Taasisi na asasi za kiraia zinapowasilisha maombi kupitia Mfumo wa Usajili wa 

Waangalizi wa Uchaguzi, Waandishi wa Habari na Asasi za Kiraia zinatakiwa 

kuambatisha nakala zifuatazo: - 

a. nakala au kivuli cha cheti cha usajili; 

b. nakala au kivuli cha katiba ya taasisi au asasi ya kiraia; 

c. majina matatu ya viongozi wa juu wa taasisi au asasi ya kiraia; na 
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d. anwani kamili ya makazi na namba za simu za ofisi na za viongozi wake.  

(iii) Taarifa za watendaji wa taasisi au asasi na ratiba ya utekelezaji 

Baada ya kupata kibali cha kutoa elimu hiyo taasisi na asasi zitatakiwa 

kuwasilisha Tume: - 

a. taarifa za rasilimali watu watakaotoa elimu ya mpiga kura; na  

b. ratiba itakayoonesha tarehe na mahali elimu ya mpiga kura 

itakapotolewa na taasisi au asasi katika halmashauri husika. 

(iv) Tamko la kutekeleza mwongozo wa elimu ya mpiga kura  

a. taasisi au asasi ya kiraia iliyopata kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura 

itatakiwa kutoa tamko la kuzingatia sheria, kanuni, miongozo na 

maelekezo ya Tume wakati wa kutoa elimu hiyo; na 

b.  taasisi au asasi ya kiraia iliyopata kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura 

wakati wa uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura itapewa 

nakala ya Mwongozo huu. 

Aidha, katika kuhakikisha kwamba elimu ya mpiga kura inayotolewa na taasisi na 

asasi za kiraia ndiyo iliyokusudiwa, Tume hufanya ufuatiliaji na tathmini kuhusu 

utoaji wa elimu hiyo. 

Angalizo: 

Masharti yanayopaswa kufuatwa na taasisi au asasi wakati wa kutekeleza utoaji 

wa elimu ya mpiga kura  

Mara baada ya kupata kibali, taasisi au asasi itapaswa kufuata yafuatayo; - 

(a) kuzingatia sheria za Tanzania wakati wote wa utoaji wa elimu ya mpiga kura; 

(b) kutoa elimu ya mpiga kura katika maeneo iliyoomba; 

(c) kuufuata Mwongozo huu na maelekezo mengine yanayotolewa na Tume; 

(d) kufuata ratiba ya utoaji wa elimu ya mpiga kura kama ilivyowasilisha; 

(e) kuhakikisha zana na nyenzo zitakazotumika zinaakisi maudhui yaliyomo 

katika Mwongozo; na 

(f) kuhakikisha inatoa elimu ya mpiga kura iliyokusudiwa na Tume. 
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2.5.4 Vyombo vya habari 

Vyombo vya habari ni miongoni mwa wadau muhimu wa uchaguzi. Vyombo hivi 

hutumika kama njia ya mawasiliano katika kutoa elimu kwa umma kwa usahihi bila 

kuwa na mwelekeo wala itikadi za kisiasa, kikanda, kidini au kikabila. Miongoni mwa 

vyombo hivyo ni magazeti, redio na televisheni.  

Tume imekuwa ikiwashirikisha wadau hawa katika kutoa elimu ya mpiga kura 

kupitia njia  mbalimbali zikiwemo vipindi vya redio na televisheni, usambazaji wa 

habari na taarifa kwa umma, taarifa kwa vyombo vya habari na makala za magazeti. 

Katika kuhakikisha kuwa elimu hiyo inatolewa kwa usahihi, Tume hufanya mikutano 

na wanahabari na kuwaelimisha kuhusu taratibu na miongozo ya uboreshaji wa 

Daftari. 

2.5.5 Taasisi mbalimbali 

Taasisi mbalimbali zikiwemo za elimu na dini ni miongoni mwa wadau muhimu 

katika mchakato wa uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.Taasisi hizi 

zimekuwa na mchango mkubwa katika kuhamasisha wananchi kushiriki katika 

mazoezi ya mchakato wa uchaguzi. Pia, hushirikishwa kwa kupatiwa elimu kuhusu 

utaratibu unaopaswa kufuatwa wakati wa uboreshaji wa Daftari, ili ziendelee 

kuwahamasisha wananchi na wapiga kura kushiriki zoezi la uboreshaji. 

2.5.6 Makundi mbalimbali 

Tume inatambua umuhimu na ushiriki wa makundi mbalimbali katika uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Makundi hayo yanahusisha watu wenye ulemavu, 

wanawake, vijana, wasiojua kusoma na kuandika, wavuvi, wafugaji, jamii ya 

wawindaji na waokota matunda. Hivyo, Tume imekuwa ikiyafikia makundi hayo 

kupitia wawakilishi, ili wawe sehemu ya elimu kuhusu uboreshaji wa Daftari na 

kuwahamasisha kushiriki katika mchakato huo.  

2.6 Njia zitakazotumika Kutoa Elimu ya Mpiga Kura 

Tume imekuwa na utaratibu wa kuwafikia wapiga kura ili kuwaelimisha kuhusu 

taratibu mbalimbali za uboreshaji wa Daftari. Katika kutekeleza jukumu la kutoa elimu 

ya mpiga kura njia zifuatazo zitatumika: - 
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(i) Mikusanyiko ya watu 

Tume imekuwa ikitoa elimu ya mpiga kura kwa kukutana na wadau ana kwa ana 

kwa kushiriki na kudhamini maonesho na matamasha mbalimbali ikiwemo 

Sabasaba, Nane Nane, Wiki ya Vijana, Wiki ya Sheria na Wiki ya Mapinduzi. Pia 

elimu hutolewa kwenye masoko, gulio na minada. 

(ii) Mikutano na wadau 

Tume inaratibu mikutano ya wadau wa uchaguzi ngazi ya kitaifa na mkoa kabla 

ya uboreshaji ili kuwashirikisha kuhusu mchakato wa uboreshaji na 

kuwahamasisha kushiriki katika mchakato huo. Wadau ambao hushiriki katika 

mikutano hiyo ni viongozi wa dini, viongozi wa vyama vya siasa, wawakilishi wa 

wanawake, vyombo vya habari, wawakilishi wa vijana, wawakilishi wa watu 

wenye ulemavu, wazee wa kimila na watu wenye ushawishi. 

(iii) Vyombo vya habari  

Tume hutumia vyombo vya habari kufikisha elimu ya mpiga kura kwa wadau 

wake. Vyombo hivyo ni: - 

(a) Magazeti  

Tume huandaa makala mbalimbali zenye kuhabarisha na kuelimisha 

kuhusu taratibu na miongozo ya uboreshaji wa Daftari ambayo 

huchapishwa katika magazeti. Pia, Tume hutoa taarifa kwa umma kuhusu 

uboreshaji kupitia magazeti. 

(b) Redio na televisheni 

Tume hushiriki katika vipindi mbalimbali vya redio na televisheni 

kuwaelimisha wananchi kuhusu taratibu na miongozo ya uboreshaji wa 

Daftari kwa lengo la kuwahamasisha kushiriki katika uboreshaji. 

(c) Mitandao ya kijamii 

Tume inatoa elimu ya mpiga kura kwa kupitia kurasa za Tume kwenye 

mitandao ya kijamii ikiwemo Instagram, Threads, X (Twitter), Facebook na 

YouTube ili iweze kuwaelimisha wananchi hususan vijana kuhusu 

uboreshaji wa Daftari.  
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(d) Tovuti 

Tume inatoa elimu ya mpiga kura kwa kutumia tovuti yake 

(www.inec.go.tz) ili kuwaelimisha wananchi na wadau mbalimbali kuhusu 

uboreshaji wa Daftari.  

(iv) Taasisi na asasi za kiraia 

Tume inazishirikisha taasisi na asasi za kiraia kutoa elimu ya mpiga kura katika 

uboreshaji wa Daftari. Taasisi na asasi hizo hupatiwa mafunzo na mwongozo wa 

elimu ya mpiga kura ili kuzijengea uwezo wa kutoa elimu iliyokusudiwa na 

Tume.    

(v) Machapisho 

Tume huandaa na kugawa machapisho mbalimbali yenye ujumbe kuhusu 

uboreshaji wa Daftari. Machapisho hayo ni pamoja na vijitabu, majarida na 

vipeperushi. 

(vi) Sanaa  

Tume hutumia sanaa kutoa elimu ya mpiga kura kuwalenga vijana na watu 

wasiojua kusoma. Kazi za sanaa ambazo Tume hutumia ni pamoja na nyimbo, 

maigizo, ngonjera, ngoma na vikaragosi. Kazi hizo huwasilishwa kwa njia ya ana 

kwa ana au kwa kutumia vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. 

(vii) Gari la elimu ya mpiga kura 

Tume hutumia gari la elimu ya mpiga kura ambalo hupita katika maeneo 

mbalimbali yenye mikusanyiko ya watu na kutoa elimu ya mpiga kura kuhusu 

uboreshaji wa Daftari. Maeneo ya mikusanyiko ni pamoja na sokoni, minadani, 

vituo vya mabasi, magulio na shuleni. 

2.7 Zana za Elimu ya Mpiga Kura 

Katika kutoa elimu ya mpiga kura kuhusu uboreshaji, Tume hutumia zana zifuatazo: - 

(i) vijitabu vya elimu ya mpiga kura; 

(ii) majarida ya elimu ya mpiga kura; 

(iii) vipeperushi vya elimu ya mpiga kura; 

(iv) sanaa (nyimbo, maigizo na jingles) zenye maudhui ya elimu ya mpiga kura; na 

http://www.inec.go.tz/
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(v) mabango (banners, billboards, tyre covers na stickers) yenye ujumbe wa elimu ya 

mpiga kura.  
 

Maswali ya Tafakuri: 

1. Je, ni nani mwenye mamlaka ya kutoa, kusimamia na kuratibu elimu ya mpiga 

kura nchini Tanzania? 

2. Ni vigezo gani ambavyo vinapaswa kuzingatiwa ili taasisi au asasi ya kiraia 

iweze kupewa kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura? 

3. Taja wadau wa elimu ya mpiga kura. 

4. Taja njia ambazo zinaweza kutumika wakati wa kutoa elimu ya mpiga kura. 
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SURA YA TATU 

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA 

3.0 UTANGULIZI 

Sura hii inaelezea uanzishwaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, uboreshaji wa 

Daftari, wajibu wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi wakati wa uboreshaji wa Daftari, 

sifa za kuandikishwa kuwa mpiga kura, kukosa sifa za kuandikishwa kuwa mpiga 

kura, muda wa uandikishaji wa wapiga kura na wahusika katika uboreshaji wa 

Daftari.  

Pia, sura hii inaelezea utaratibu wa uboreshaji wa Daftari kituoni, vituo vya 

kujiandikisha, fomu zinazotumika wakati wa uboreshaji wa Daftari, watendaji wa 

uandikishaji, mawakala wa uandikishaji, waangalizi wa uandikishaji, kuweka wazi 

Daftari la Awali na utaratibu wa kuweka pingamizi kwa mpiga kura asiye na sifa 

aliyeandikishwa kwenye Daftari la Awali.   

3.1 Malengo ya Sura ya Tatu 

Mwisho wa sura hii mwananchi aweze kuelewa: - 

(i) uanzishwaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura; 

(ii) uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura; 

(iii) kuweka wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura; na 

(iv) Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 

 

Mambo muhimu ya kuzingatia: 

 Majukumu ya Tume wakati wa uboreshaji 

 Kuanzishwa kwa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

 Uandikishaji wa wapiga kura wapya (Fomu Na. 1) 

 Uboreshaji wa taarifa za mpiga kura (Fomu Na. 5A) 

 Kuondoa wapiga kura waliopoteza sifa (Fomu Na. 5B) 
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3.2 Uanzishwaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura limeanzishwa chini ya ibara ya 5(3)(a) ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 ikisomwa pamoja na kifungu cha 

12(1) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024. 

Kabla ya kuundwa kwa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, wapiga kura walikuwa 

wakijiandikisha miezi sita kabla ya uchaguzi na kupewa shahada ya muda ambayo 

baada ya kukamilika kwa uchaguzi husika, shahada hiyo haikuwa na matumizi. Kwa 

mara ya kwanza wapiga kura walianza kuandikishwa kwenye Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura mwaka 2004 kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2005. 

3.3 Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

Kwa mujibu wa kifungu cha 16(5) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024. Tume ina wajibu wa kuboresha Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura mara mbili kati ya uchaguzi mkuu uliomalizika na kabla ya siku ya 

uteuzi kwa ajili ya uchaguzi mkuu unaofuata.  

Uboreshaji wa Daftari ni utaratibu unaohusisha uandikishaji wa wapiga kura wapya 

wenye sifa, kurekebisha au kubadili   taarifa za wapiga kura waliojiandikisha awali, 

kutoa kadi kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea, zimeharibika au zimefutika 

na kuhamisha taarifa za wapiga kura kutoka eneo moja la uchaguzi kwenda lingine. 

Aidha, wapiga kura waliopoteza sifa wataondolewa kwenye Daftari.  

3.3.1 Umuhimu wa uboreshaji 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura unalenga mambo muhimu 

yafuatayo: - 

(i) kutoa fursa ya kujiandikisha kwa wananchi waliotimiza umri wa miaka 18 na 

watakaotimiza umri wa miaka 18 ifikapo tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2025;  

(ii) kutoa fursa ya kujiandikisha kwa wananchi waliotimiza umri wa miaka 18 na 

kuendelea ambao hawakuwahi kujiandikisha katika Daftari; 

(iii) wapiga kura waliopoteza au kadi zao kuharibika kupatiwa kadi mpya; 

(iv) kurekebisha au kubadili taarifa za wapiga kura; 
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(v) kuhamisha taarifa za wapiga kura kutoka eneo moja la uchaguzi kwenda 

lingine; 

(vi) kuondoa wapiga kura waliopoteza sifa za kuwemo kwenye Daftari ka Kudumu 

la Wapiga Kura mfano, waliofariki; 

(vii) kusaidia kupata takwimu sahihi ya wapiga kura; na 

(viii) kuisaidia Tume kufahamu mahitaji na vitendea kazi vitakavyotumika kwenye 

uchaguzi.   

3.4 Wajibu wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Wakati wa Uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura 

Katika kutekeleza wajibu wake, Tume hufanya yafuatayo: - 

(i) kukagua na kuhakiki vituo vya uandikishaji;  

(ii) kupanga ratiba ya uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura; 

(iii) kugawa vifaa vinavyotumika katika uboreshaji wa Daftari; 

(iv) kuboresha na kutunza Daftari la Kudumu la Wapiga Kura;  

(v) kuteua waratibu wa uandikishaji wa mikoa, maafisa waandikishaji na maafisa 

waandikishaji wasaidizi, kuwaajiri watendaji wa vituo vya kuandikisha wapiga 

kura na kuwapatia mafunzo; na 

(vi) kutoa elimu ya mpiga kura nchini, kusimamia na kuratibu taasisi na asasi za 

kiraia zinazotoa elimu hiyo wakati wa uboreshaji wa Daftari.  

3.5 Wahusika katika Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

Wanaohusika katika zoezi hili ni: - 

(i) raia wa Tanzania waliotimiza umri wa miaka 18; 

(ii) raia wa Tanzania wenye miaka 18 na kuendelea ambao hawakuwahi 

kujiandikisha kwenye Daftari; 

(iii) raia wa Tanzania watakaokuwa wametimiza miaka 18 ifikapo tarehe ya 

uchaguzi mkuu;  

(iv) wapiga kura waliojiandikisha awali na wamehama kutoka eneo moja la 

uchaguzi kwenda lingine; 
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(v) wapiga kura ambao taarifa zao zilikosewa wakati wa uandikishaji;   

(vi) wapiga kura waliopoteza kadi, kuharibika au kufutika; na 

(vii)  wapiga kura waliopoteza sifa za kuwemo kwenye Daftari.  

3.6 Sifa za Kujiandikisha kuwa Mpiga Kura 

Ibara ya 5(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 

ikisomwa pamoja na kifungu cha 9 cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024 zimeainisha sifa za mtu kuandikishwa kuwa mpiga 

kura ambazo ni: -  

(i) raia wa Tanzania;  

(ii) ametimiza umri wa miaka 18; na  

(iii) awe hajapoteza sifa kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi au sheria nyingine 

yoyote iliyotungwa na Bunge. 

3.6.1 Raia wa Tanzania ni nani? 

Kwa mujibu wa Sheria ya Uraia ya Tanzania, Sura ya 357 Rejeo la Mwaka 2002, 

Tanzania ina raia wa aina tatu: -  

(i) Uraia wa Tanzania kwa kuzaliwa 

Kifungu cha 5 cha Sheria ya Uraia ya Tanzania, Sura ya 357 Rejeo la Mwaka 2002, 

kinaeleza kwamba, mtu yeyote anayefuzu kuwa raia wa Tanzania kwa kuzaliwa ni 

yule aliyezaliwa nchini Tanzania siku ya Muungano au baada ya Muungano ambaye 

wakati wa kuzaliwa kwake mmoja wa wazazi wake ni raia wa Tanzania. 

(ii) Uraia wa Tanzania kwa kurithi 

Kifungu cha 6 cha Sheria ya Uraia ya Tanzania, Sura ya 357 Rejeo la Mwaka 2002, 

kinaeleza kuwa, mtu yeyote aliyezaliwa nje ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

siku ya Muungano au baada ya Muungano atahesabika kuwa raia wa Tanzania kwa 

kurithi kuanzia tarehe ya kuzaliwa kwake kama siku ya kuzaliwa kwake mama au 

baba yake ni raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuzaliwa au tajnisi.  
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(iii) Uraia wa Tanzania kwa tajnisi au kuandikishwa 

Kwa mujibu wa kifungu cha 8 na 9(1) vya Sheria ya Uraia ya Tanzania, Sura ya 357 

Rejeo la Mwaka 2002, mtu yeyote ambaye siyo raia wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa kuzaliwa au kurithi anaweza kuomba uraia wa Tanzania wa Tajnisi.  

Kwa mujibu wa Sheria hiyo, Waziri mwenye dhamana ya kusimamia masuala ya uraia 

nchini ndiye mwenye mamlaka ya mwisho ya kutoa au kutokutoa uraia wa Tanzania 

kwa wageni walioomba uraia. 

 3.7 Kukosa Sifa za Kuandikishwa Kuwa Mpiga Kura 

Kwa mujibu wa kifungu cha 10(1) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024, mtu atakosa sifa za kuandikishwa kuwa mpiga kura 

kwa sababu zifuatazo: - 

(i) si raia wa Tanzania; 

(ii) yuko chini ya kiapo cha utii kwa nchi nyingine tofauti na Tanzania;  

(iii) amethibitika kuwa hana akili timamu; 

(iv) ametiwa hatiani kwa kosa ambalo adhabu yake ni kifo au anatumikia kifungo 

kwa kosa ambalo adhabu yake inazidi miezi sita iliyotolewa na Mahakama au 

kama ilivyobadilishwa na mamlaka yenye dhamana;  

(v) amezuiliwa kujiandikisha kuwa mpiga kura na sheria za uchaguzi au sheria 

nyingine kwa makosa yanayohusiana na uchaguzi; na 

(vi) hatakuwa ametimiza umri wa kupiga kura, ifikapo tarehe ya uchaguzi mkuu. 

3.8 Utaratibu wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Kituoni 

i. Uandikishaji wa wapiga kura wapya 

(a) uandikishaji huu utafanyika katika kituo cha kuandikisha wapiga kura; 

(b) mwombaji atawasili kituoni na kujipanga kwenye mstari. Kipaumbele 

kitatolewa kwa wajawazito, akina mama wenye watoto wachanga 

watakaokwenda nao kituoni, wagonjwa, wazee na watu wenye ulemavu; 

(c) mwombaji atajitambulisha kwa mwandishi msaidizi na baada ya 

kuridhika kuwa ana sifa za kuandikishwa, mwombaji atajaza Fomu Na.1; 
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(d) mwombaji mpya mwenye kitambulisho cha Taifa au namba ya NIDA, 

atampatia mwandishi msaidizi kitambulisho chake au namba yake ili 

kurahisisha upatikanaji wa taarifa zake kwenye mfumo na kuchukua 

alama za vidole na picha; 

(e) mwombaji ambaye ni raia wa tajnisi ni lazima aoneshe hati ya uraia wa 

kuandikishwa; 

(f) mara baada ya kujaza taarifa zake, mwandishi msaidizi atamwelekeza 

kwenda kwa mwendeshaji wa vifaa vya bayometriki kwa ajili ya kuingiza 

taarifa za mwombaji kwenye BVR kit; na 

(g) baada ya uandikishaji kukamilika atapewa kadi. 

ii. Mpiga kura anayetaka kuboresha taarifa zake 

(a) mpiga kura ambaye anataka kurekebisha au kuhamisha taarifa zake 

anatakiwa kufika katika kituo cha uandikishaji akiwa na kadi ya mpiga 

kura. Kadi hiyo itasaidia kupata taarifa zake ili kuwezesha uboreshaji 

kufanyika kwa haraka katika mfumo; 

(b) mpiga kura atajaza Fomu Na. 5A na kuipeleka kwa mwendeshaji wa vifaa 

vya bayometriki;  

(c) mpiga kura ambaye hatakuwa na kadi yake ya awali taarifa zake 

zitatafutwa kwenye mfumo. Endapo taarifa zake hazitapatikana, mpiga 

kura ataandikishwa upya kwa kutumia Fomu Na.1 na zoezi la uchukuaji 

alama za vidole, picha na saini litaendelea; na 

(d) mpiga kura aliyepoteza au kadi yake kuharibika atajaza Fomu Na. 5A na 

kuipeleka kwa mwendeshaji wa vifaa vya bayometriki kisha atapatiwa 

kadi mpya. 

iii. Mpiga kura aliyepoteza kadi au kadi yake kuharibika 

Mpiga kura aliyepoteza kadi au kadi yake kuharibika atafika kituoni na kutaja 

majina yake (matatu) kama alivyojiandikisha awali au namba ya kadi ya mpiga 

kura au namba ya simu aliyoitumia kujiandikisha awali. Mwombaji 

atajitambulisha kwa mwandishi msaidizi na baada ya kuridhika kuwa ana sifa 

atampatia Fomu Na. 5A ili aijaze. 

Mwandishi msaidizi atamwelekeza mwombaji kwenda kwa mwendeshaji wa 

vifaa vya bayometriki kwa ajili ya kuingiza taarifa zake kwenye mfumo wa 
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kuandikisha wapiga kura kisha, mwendeshaji wa vifaa vya bayometriki atajaza 

taarifa kwenye mfumo na atampatia kadi ya mpiga kura. 

iv. Kukataliwa kuandikishwa kuwa mpiga kura 

Kwa mujibu wa kifungu cha 23 cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024 na kanuni ya 23 ya Kanuni za Uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura za Mwaka 2024, mwandishi msaidizi 

asiporidhika kuwa mwombaji ana sifa za kuandikishwa kuwa mpiga kura 

anaweza kukataa kumwandikisha. Baada ya kukataa kumwandikisha na 

endapo mwombaji atahitaji kuandikishwa, hatua zifuatazo zitachukuliwa: -  

(a) afisa mwandikishaji atamtaarifu mwombaji sababu za kutomwandikisha     

kwa kujaza nakala mbili za Fomu Na. 3A; 

(b) mwombaji ambaye hataridhika na uamuzi wa mwandishi msaidizi 

anaweza kupeleka Fomu Na. 3A kwa afisa mwandikishaji ndani ya siku 

saba kwa ajili ya mapitio ya uamuzi wa mwandishi msaidizi; 

(c) afisa mwandikishaji atatoa uamuzi ndani ya siku 14 katika Fomu Na. 3A 

kwa kuonesha iwapo mwombaji ana sifa au amekosa sifa za 

kuandikishwa na kumjulisha mwombaji; 

(d)  endapo afisa mwandikishaji atakubaliana na uamuzi wa mwandishi 

msaidizi, mwombaji huyo hataandikishwa;  

(e) iwapo afisa mwandikishaji hatakubaliana na uamuzi wa mwandishi 

msaidizi, ataandika uamuzi wake katika Fomu Na. 3A na atamwelekeza 

mwombaji huyo kurudi kwenye kituo ili akajiandikishe; na  

(f) mwombaji ambaye hakuridhika na uamuzi wa kutokuandikishwa na 

afisa mwandikishaji, anaweza kukata rufaa ndani ya siku 14 katika 

Mahakama ya Mwanzo na uamuzi wa mahakama utakuwa ni wa 

mwisho. 

Endapo kipindi cha uandikishaji kitakuwa kimekwisha na mahakama ikaamua 

kuwa mwombaji huyo anazo sifa za kuandikishwa, afisa mwandikishaji au afisa 

mwandikishaji msaidizi atamwandikisha mwombaji huyo kwa mujibu wa 

sheria.  
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v. Mpiga kura aliyepoteza sifa ya kuwemo kwenye daftari 

 Mpiga kura aliyepoteza sifa za kuwemo katika Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura ataondolewa kwenye daftari kwa kujaza au kujaziwa Fomu Na. 5B. 

Utaratibu wa kumuondoa mpiga kura aliyepoteza sifa ni kama ifuatavyo: - 

(a) mtoa taarifa lazima awe amejiandikisha kwenye Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura; 

(b) mtoa taarifa anatakiwa kuwa na kadi au namba ya kadi ya mpiga kura ya 

anayemtolea taarifa; na 

(c) mtoa taarifa za mpiga kura aliyefariki atapaswa kutoa tamko la uthibitisho 

wa kifo cha anayemtolea taarifa. 

3.9 Muda wa Uandikishaji Wapiga Kura 

Kwa mujibu wa kifungu cha 16(1) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani ya Mwaka 2024, Tume hupanga muda wa kuandikisha wapiga kura. 

Uandikishaji wa wapiga kura hufanyika kwenye vituo vya uandikishaji 

vilivyoanzishwa na kutangazwa na Tume. Mtu mwenye sifa za kuandikishwa ataenda 

mwenyewe kituoni. 

Aidha, vituo vyote vitafunguliwa kuanzia saa mbili kamili (02:00) asubuhi hadi saa 

kumi na mbili (12:00) jioni.    

Mambo muhimu ya kuzingatia 

Ni muhimu mpiga kura: - 

 kukagua kadi yake kabla hajaondoka kituoni ili kama kuna makosa ya taarifa 

zake yaweze kurekebishwa haraka; 

 kurudisha kadi iliyoharibika kabla ya kuchapishiwa kadi mpya; 

 kuhakikisha anapatiwa kadi mpya; 

 kutunza kadi yake mahali salama wakati wote. Kadi hiyo inatumika kwa ajili 

ya kupigia kura tu; na   

 kipaumbele kitatolewa kwa wakina mama wajawazito, wenye watoto 

wachanga watakaokwenda nao kituoni, wagonjwa, wazee na watu wenye 

ulemavu. 
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3.10 Vituo vya Kujiandikisha 

Kila kijiji au mtaa kutakuwa na angalau kituo kimoja cha kuandikisha wapiga kura 

na kwa upande wa mamlaka ya miji midogo kutakuwa na angalau kituo kimoja 

katika baadhi ya vitongoji. Vituo vya kuandikisha wapiga kura vimepangwa katika 

majengo ya umma au maeneo ya wazi yanayofikika kwa urahisi. Orodha ya vituo 

itakabidhiwa kwa vyama vya siasa mapema kabla ya uboreshaji kuanza. 

Angalizo 

Maeneo yafuatayo hayaruhusiwi kuwa na vituo vya kuandikisha wapiga kura; 

kambi za jeshi, vituo na kambi za polisi, sehemu za kuabudu kama kanisani na 

msikitini na majengo au ofisi za vyama vya siasa. 

 

3.11 Utaratibu wa Kuanzisha Mchakato wa Kuboresha Taarifa kwa Njia ya Mtandao 

Utaratibu huu unamlenga mpiga kura aliyeandikishwa katika Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura anayehitaji kurekebisha au kubadilisha taarifa zake, kuhamisha taarifa 

zake kutoka kituo cha awali kwenda kingine au anayetaka kufanya vyote kwa pamoja. 

Katika kutekeleza mchakato huo, mpiga kura anatakiwa kufuata hatua zifuatazo: -  

i. Ataingia kwenye tovuti ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi www.inec.go.tz kwa 

kutumia kompyuta au simu janja kisha atabonyeza kiunganishi (link) 

kilichoandikwa “Boresha Taarifa za Mpiga Kura” au atatumia anuani ya 

ovrs.inec.go.tz itakayompeleka moja kwa moja kuanzisha mchakato. Baada ya 

kufuata utaratibu huo, mfumo utamletea ukurasa wenye vipengele vitatu kama 

inavyooneshwa kwenye picha ifuatayo: - 
 

http://www.inec.go.tz/
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ii. Baada ya kumaliza mchakato mmojawapo kati ya iliyoainishwa kwenye picha, 

mfumo utamjulisha mpiga kura papo hapo kuwa ombi lake limepokelewa; na 

iii. Baada ya ombi hilo kufanyiwa kazi na Tume, mpiga kura atapokea ujumbe 

mfupi wenye kumbukumbu namba kupitia namba yake ya simu aliyoitumia 

kuboresha taarifa zake kwenye mfumo. Kumbukumbu namba hiyo atakwenda 

nayo kwenye kituo cha kuandikisha wapiga kura kwa ajili ya kumalizia hatua 

zilizobaki na kupatiwa kadi.  

Angalizo:  

Mpiga kura aliyepoteza kadi au kadi yake kuharibika hatahusika na utaratibu huu, 

hivyo atalazimika kufika kituo cha kuandikisha wapiga kura na kufuata taratibu 

zote zilizowekwa. 

 

3.12 Fomu zitakazotumika Wakati wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura 

Tume hutumia fomu zifuatazo wakati wa uboreshaji wa Daftari: -  
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(i) Fomu Na. 1 

 Fomu hii hutumika kuandikisha wapiga kura wapya. 

(ii) Fomu Na. 5A 

Fomu hii hutumika kufanya masahihisho ya taarifa za mpiga kura 

zilizokosewa awali, uhamisho wa taarifa za mpiga kura ambaye amehama 

kutoka eneo moja la uchaguzi kwenda lingine kutoa tamko la kupotea au 

kuharibika kwa kadi ya mpiga kura.  

(iii) Fomu Na. 5B 

Fomu hii hutumika kufuta taarifa za mpiga kura aliyekosa au kupoteza sifa za 

kuwa kwenye Daftari wakiwemo wapiga kura waliofariki. 

(iv) Fomu Na. 2 

Fomu hii hutumika kujaza idadi ya fomu zilizotumika na zilizo haribika kwa 

siku husika katika kituo cha uandikishaji 

(v) Fomu Na. 3A 

Fomu hii hutumiwa na mwandishi msaidizi kuonesha kutokubali ombi la 

kujiandikisha mtu asiye na sifa kwa kuainisha sababu ya kufanya hivyo. 

(vi) Fomu Na. 3B 

Fomu hii hutumika kupinga kuendelea kuwepo kwa jina lolote la mpiga kura 

aliyekosa sifa ya kuwemo katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Fomu hii 

hujazwa wakati wa uwekaji wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura. 

(vii) Fomu Na. 6 

Fomu hii hutumika kwa ajili ya kutoa tamko la kujitoa uanachama au 

kutokuwa mwanachama wa chama chochote cha siasa. 

(viii) Fomu Na. 7 

Fomu hii hutumika kwa ajili ya kiapo cha kutunza siri kwa watendaji wa 

uandikishaji na mawakala wa uandikishaji. 
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(ix) Fomu Na. 4 

Fomu hii ni ya mkataba wa ajira kwa waandishi wasaidizi na waendeshaji wa 

vifaa vya bayometriki. 

Angalizo: Fomu Na. 4, 6 na 7 hazitumiki kwenye kituo cha uandikishaji. 

3.13 Watendaji wa Uandikishaji 

Kwa mujibu wa kifungu cha 7 cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 

Na.1 ya Mwaka 2024 kikisomwa pamoja na kanuni ya 7(1),9(1) na 11(1) za Kanuni za 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura za Mwaka 2024, Tume Huru ya 

Taifa ya Uchaguzi hutumia watendaji mbalimbali wakati wa uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura. Watendaji hao ni pamoja na: -  

(i) Mratibu wa uandikishaji wa mkoa 

Ni mtendaji aliyeteuliwa na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi miongoni mwa 

watumishi wa umma kusaidia kuratibu masuala ya uboreshaji wa Daftari katika 

mkoa husika. 

(ii) Afisa mwandikishaji au afisa mwandikishaji msaidizi 

Ni mtendaji aliyeteuliwa na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi miongoni mwa 

watumishi wa umma kusimamia shughuli za uboreshaji wa Daftari katika 

halmashauri. 

(iii) Mwandishi msaidizi 

Ni mtendaji aliyeteuliwa na afisa mwandikishaji kwa ajili ya kuandikisha 

wapiga kura katika kituo cha uandikishaji ambaye pia ni kiongozi wa kituo cha 

uandikishaji wa wapiga kura. Iwapo kutakuwa na mwandishi msaidizi zaidi ya 

mmoja kwenye kituo, afisa mwandikishaji atateua kiongozi kutoka miongoni 

mwa waandishi wasaidizi. 

(iv) Mwendeshaji wa vifaa vya bayometriki 

Ni mtendaji aliyeteuliwa na afisa mwandikishaji kuingiza taarifa za wapiga 

kura katika mfumo wa kuandikisha wapiga kura kwa kutumia BVR Kit. 
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3.14 Wakala wa uandikishaji wa wapiga kura 

Ni mtu aliyeteuliwa na chama cha siasa chenye usajili kamili kuwepo kwenye kituo 

cha uandikishaji kwa lengo la kuwatambua watu wenye sifa za kuandikishwa na 

kuona iwapo taratibu za uboreshaji wa Daftari zinafuatwa. 

Kwa mujibu wa kifungu cha 17(1) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024, kila chama cha siasa chenye usajili kamili kinaweza 

kumteua mtu mmoja kuwa wakala wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari kwa kila 

kituo cha uandikishaji. 

(i) Wajibu au majukumu ya wakala wa uandikishaji 

Mawakala wa uandikishaji watatekeleza majukumu yafuatayo: - 

(a) kufuatilia zoezi la uboreshaji na kumsaidia mwandishi msaidizi 

kutekeleza ipasavyo sheria na taratibu zinazohusu mwenendo wa 

uandikishaji wa wapiga kura bila kuingilia majukumu yake; na 

(b) kushirikiana na waandishi wasaidizi kutambua watu wenye sifa za 

kuandikishwa wakiwemo wakazi wa eneo husika. 

Pamoja na majukumu tajwa, mawakala wa uandikishaji hawataruhusiwa kufanya 

yafuatayo; 

(a) kuingilia shughuli za uboreshaji kituoni; 

(b) kufanya kampeni za kisiasa katika kituo cha uandikishaji; na 

(c) kuorodhesha majina ya watu wanaojiandikisha. 

(ii) Kiapo cha kutunza siri cha wakala wa uandikishaji 

Kila wakala wa uandikishaji kabla ya kuanza kutimiza majukumu yake kwa mujibu 

wa sheria ni lazima aape kiapo cha kutunza siri za taarifa za mwombaji aliyeomba 

kuandikishwa au mpiga kura anayeboresha taarifa zake. Wakala ataapa kiapo kwa 

kujaza Fomu Na. 7 mbele ya afisa mwandikishaji au afisa mwandikishaji msaidizi siku 

saba kabla ya kuanza uboreshaji. 
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Angalizo: 

Kutokuwepo kwa wakala kituoni hakutazuia au hakutabatilisha jambo ambalo 

limefanyika kwa mujibu wa sheria na haitachukuliwa kuwa ni kinyume cha sheria 

iwapo jambo hilo au hatua hiyo itafanyika bila wakala wa uandikishaji kuwepo. 

 

3.15 Waangalizi wa Uandikishaji 

Kwa mujibu wa kanuni ya 46(1) ya Kanuni za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura za Mwaka 2024, waangalizi wa ndani na wa kimataifa wanaruhusiwa 

kutazama mchakato wa uboreshaji utakavyofanyika katika vituo vya uandikishaji. 

Kwa kuzingatia kanuni ya 46(3) ya Kanuni za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura za Mwaka 2024, waangalizi wa uboreshaji wanapaswa kuomba kibali 

cha kutazama uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Tume baada ya 

kupokea maombi inaweza kukubali au kukataa maombi hayo.  

Waangalizi ambao maombi yao yamekubaliwa watapewa barua na Tume za 

kuwatambulisha kwa maafisa waandikishaji. Aidha, maafisa waandikishaji 

watatakiwa kuwapatia barua za kuwatambulisha kwa watendaji wa vituo ambavyo 

watavitembelea. 

Angalizo: 

Waangalizi hawaruhusiwi kuingilia mchakato wa uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura katika kituo husika. Aidha, watatakiwa kuzingatia 

Mwongozo wa Waangalizi wa Uandikishaji ulioandaliwa na Tume. 

3.16 Uwekaji Wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura 

Kwa mujibu wa kifungu cha 24(2) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024, Tume inatakiwa kuweka wazi Daftari la Awali la 

Wapiga Kura ili kutoa fursa ya: - 

(i) kuhakiki usahihi wa taarifa;  

(ii) kuboresha taarifa iwapo zimekosewa; na  

(iii) kuweka pingamizi kwa mpiga kura aliyepoteza sifa. 
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Njia zinazotumika kuhakiki taarifa za mpiga kura ni: - 

(i) kufika katika kituo cha kuandikisha wapiga kura na kukagua taarifa; 

(ii) kutumia tovuti ya Tume (www.inec.go.tz);  

(iii) kuhakiki taarifa kwa kutumia mfumo wa uhakiki wa wapiga kura (Voter 

Interaction System -VIS) kupitia kiunganishi cha vis.inec.go.tz ;  

(iv) kupiga Na.*152*00# (bure) kwa kutumia simu ya mkononi na kufuata 

maelekezo; na  

(v) Kupiga Na. 0800112100 (bure) ya huduma kwa mpiga kura na kuongea na 

watumishi wa Tume. 

3.17 Kuweka Pingamizi dhidi ya Aliyeandikishwa kwenye Daftari la Awali 

Kifungu cha 27 cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani Na.1 ya 

Mwaka 2024 na kanuni ya 37 ya Kanuni za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura za Mwaka 2024, zimeweka utaratibu wa uwasilishaji wa pingamizi 

wakati wa uwekaji wazi wa Daftari la Awali la Wapiga Kura kama ifuatavyo:- 

(a) pingamizi linaweza kuwekwa na mtu yeyote aliyeandikishwa katika Daftari;  

(b) pingamizi linatakiwa liwasilishwe kwa afisa mwandikishaji ndani ya siku saba 

kuanzia siku ya mwisho ya uwekaji wazi wa Daftari la Awali la Wapiga Kura; 

(c) pingamizi litawasilishwa kwa kujaza nakala mbili za Fomu Na. 3B; 

(d) afisa mwandikishaji baada ya kupokea pingamizi atamtaarifu mhusika sababu 

za kuwekewa pingamizi ndani ya siku saba na kumtaka atoe maelezo ya utetezi 

wake kwa maandishi; 

(e) afisa mwandikishaji atatoa notisi  ya siku saba kuwajulisha mahali, tarehe na 

muda atakaosikiliza pingamizi hilo; na  

(f) afisa mwandikishaji atafanya uamuzi wa kukubali au kukataa pingamizi na 

kuwajulisha wahusika juu ya uamuzi aliofanya. 

 3.18 Makosa na Adhabu 

Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024 imeainisha 

makosa mbalimbali yanayofanywa na watendaji wa uboreshaji na wadau wa uchaguzi 

pamoja na adhabu kuhusiana na makosa hayo. 
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(i) Afisa Mwandikishaji 

Kifungu cha 120(1) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani Na.1 

ya Mwaka 2024, kinaeleza kuwa ni kosa kwa afisa mwandikishaji au afisa 

mwandikishaji msaidizi kuvuruga mchakato wa uandikishaji kwa makusudi. 

Endapo atapatikana na hatia, atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki 

tano (500,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/=) au kifungo 

kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamoja. 

(ii) Mwandishi Msaidizi na Mwendeshaji wa Vifaa vya Bayometriki 

Kwa mujibu wa kifungu cha 120(1)(b) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge 

na Madiwani Na. 1 ya Mwaka 2024, ni kosa kwa mwandishi msaidizi au 

mwendeshaji wa vifaa vya bayometriki kuvuruga mchakato wa uandikishaji 

kwa makusudi. Endapo atapatikana na hatia, atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi laki tano 

(500,000/=) au kifungo kisichopungua miezi sita na kisichozidi mwaka mmoja au 

vyote kwa pamoja. 

(iii)  Mwombaji au Mpiga Kura 

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 114(1) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024, mtu yeyote anayeomba 

kuandikishwa atakuwa ametenda kosa ikiwa atafanya yafuatayo: - 

(a) kutoa taarifa za uongo dhidi yake au mtu mwingine ili aandikishwe kuwa 

mpiga kura;  

(b) kulaghai kuandikishwa bila kuzingatia kifungu cha 25 cha Sheria ya 

Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024;  

(c) kuomba kuandikishwa zaidi ya mara moja; 

(d) kuomba kupatiwa kadi nyingine ya mpiga kura bila kuwa na sababu 

zinazoruhusiwa kisheria;  

(e) kutoa tamko la uongo; au 

(f) kununua, kuuza, kuiba, kufuta au kuharibu kadi ya mpiga kura. 
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Mtu yeyote akitiwa hatiani kwa kosa lolote kati ya hayo atapewa adhabu ya kulipa 

faini isiyopungua kiasi cha shilingi laki moja (100,000/=) na isiyozidi shilingi laki tatu 

(300,000/=) au kifungo kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamoja. 

Aidha, kwa mujibu wa kifungu cha 114(2) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge 

na Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024, ni kosa kwa mpiga kura ambaye jina lake 

limefutwa kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, kukataa kurudisha kadi ya 

mpiga kura. Mtu yeyote akitiwa hatiani kwa kosa hilo atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi elfu hamsini (50,000/=) na isiyozidi shilingi laki moja (100,000/=). 

 

 
 

Maswali ya Tafakuri: 

1. Kwa nini Tume hufanya uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura? 

2. Taja sifa za mtu kuandikishwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.  

3. Taja sababu zinazomkosesha mtu sifa za kujiandikisha kuwa mpiga kura.  

4. Taja wahusika katika uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 

5. Kwa nini Tume huweka wazi Daftari la awali?  

6. Taja majukumu ya mwendeshaji wa vifaa vya bayometriki. 

7. Taja wajibu na majukumu ya wakala wa uandikishaji.   

8. Taja makosa yanayoweza kufanywa katika uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura. 
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Email: uchaguzi@inec.go.tz, info@inec.go.tz  

Tovuti: https://www.inec.go.tz/  

INEC online TV: https://www.youtube.com/@inectzonlinetv  

 X (Twitter):   https://twitter.com/TumeUchaguziTZ  

 Instagram: https://www.instagram.com/tumeyauchaguzi_tanzania  

 Instagram threads: https://www.threads.net/@tumeyauchaguzi_tanzania  

 Facebook: TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI  

 WhatsApp Channel: TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
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